![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gaht2vloI61bjhHV8-o.jpg)
พาเที่ยวเส้นทางศึกษาธรรมชาติ -แหลมผักเบี้ย-
โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ แหลมผักเบี้ย จังหวัดเพชรบุรี เป็นหนึ่งในโครงการในพระราชดำริ เพื่อแก้ปัญหาน้ำเสียและขยะในชุมชน
สถานที่ชื่อแปลกๆ ซึ่งมันคือชื่อของผักเบี้ยทะเลที่ขึ้นอยู่รอบๆ ป่าชายเลนด้านนอก
ที่นี่มีเส้นทางศึกษาป่าชายเลนที่ยังสมบูรณ์อีกแห่งที่ไม่ไกลจากกรุงเทพ เสน่ห์คือสะพานไม้ทอดยาวที่สองข้างทางเต็มไปด้วยต้นแสมและโกงกาง เสียงกุ้งดีดขันดังประกอบการเดินทาง และเดินไปจนสุดท้ายเพื่อชมหาดทรายโคลนและท้องทะเล
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gailc8vL7RlTPOv7l-o.jpg)
สำหรับการเข้าชม เมื่อเดินทางมาถึงติดต่อแจ้งชื่อกับเจ้าหน้าที่ที่ซุ้มประตูหน้า หากขับรถมาเองหลังจากติดต่อเจ้าหน้าที่แล้วให้ขับรถเข้าไปเยี่ยมชมได้เลย ค่าเช้าชมฟรีค่ะ เส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติป่าชายเลนมีระยะทางประมาณ 850 เมตร ซึ่งที่ซุ้มประตูเจ้าหน้าที่จะมีแผนที่ให้มาด้วย
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gajk2doHVlv3tFVuy-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6galk2kyA6F4RojDqO-o.jpg)
เส้นทางประดับด้วยใบไม้ร่วง
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gakmg4801uLt48voa-o.jpg)
ศิลปะจากรากไม้ของโกงกาง
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gamdga0341U0rfaBn-o.jpg)
จุดชมวิว 360 องศา
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gana33fppQgiVPlq2-o.jpg)
ย่ำต๊อกไปชายทะเล
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gany2ztiYAt7EI38t-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gaoj1lz3K5tLT6GUY-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/260/042/000/o6gap42xntG1FK2UQYR-o.jpg)
โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ย พิกัด : https://goo.gl/maps/gPkQF95S5PN2
หากมีเวลาอยากให้ลองมาชมความสวยงามของที่นี่กันนะคะ
#whenigo
FB : https://www.facebook.com/whenigoto/