![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d67d2b452bd39380cf.jpg)
Aomori - ครึ่งวันกับเมืองทางตอนเหนือของเกาะฮอนชู
อาโอโมริ (Aomori) เป็นเมืองติดทะเลอยู่ทางตอนเหนือของเกาะฮอนชู คนส่วนใหญ่จะแวะมาชมซากุระ แต่เรามาแวะชมทะเลก่อนกลับโตเกียว
ตอนที่ไปจะเป็นก่อนหน้าที่รถไฟ Shinkansen จะเดินทางข้ามเกาะนะคะ ตอนนั้นเลยนั่งรถ LTD. Exp จากสถานีฮาโกดาเตะ มายัง Aomori
โดยเป้าหมายของเราคือต้องไปสถานี Shin-Aomori เพื่อนั่งรถ Shinkansen กลับโตเกียว เพราะตอนที่ไปรถยังถึงแค่สถานีนี้
สำหรับการเดินทางจากฮาโกดาเตะมายังอาโอโมริ จะมีช่วงหนึ่งที่ต้องมุดใต้ทะเล รูปนี้อ้างอิงเวลาจากตอนที่ไป จะมีเวลาเริ่มเข้าอุโมงค์ จุดลึกที่สุด และเวลาออก
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d27d2b452bd39380ca.jpg)
เราตั้งใจอยู่แล้วว่าขอเวลาซักครึ่งวันเดินเที่ยวรอบๆ สถานี เลยจองรถขากลับไปตอนเที่ยง และเนื่องจากรถขบวนนี้ดีเลย์ มีประกาศให้ลงรถเพื่อต่อรถสำหรับคนที่จะไปโตเกียวตั้งแต่สถานีก่อนหน้า ตอนที่เรามาถึงสถานีแล้วยังเดินชิวๆ เจ้าหน้าที่สถานียังเป็นห่วงกลัวเราตกรถ เราเลยต้องแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่าเรายังไม่ได้กลับรถเที่ยวนี้ - คือพนักงานที่นี่น่ารักกันมาก
พอมาถึงเราก็ฝากกระเป๋า และตรงไปหาร้านอาหาร สำหรับอาหารขึ้นชื่อของที่นี่คือ หอยเชลล์ ดังนั้นเราก็ต้องไม่พลาด
เราเลือกร้าน Osanai อยู่บนถนน Shin-machi Dori ตรงข้ามสถานีรถไฟ ร้านเต็มไปด้วยลายเซ็น
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d77d2b452bd39380d0.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d17d2b452bd39380c8.jpg)
ตอนไปใบไม้ยังสีเหลืองอยู่
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d57d2b452bd39380ce.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d47d2b452bd39380cd.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d17d2b452bd39380c9.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d37d2b452bd39380cb.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d47d2b452bd39380cc.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d77d2b452bd39380d1.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d87d2b452bd39380d2.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20099/5bab08d97d2b452bd39380d3.jpg)
ที่อาโอโมริยังมีที่เที่ยวอีกมากนะคะ ถ้ามีเวลาทั้งวันน่าจะดีกว่านี้
#whenigo