Otaru - เดินเล่นรอบเมืองโอตารุ
Otaru - เดินเล่นรอบเมืองโอตารุ
โอตารุ เป็นเมืองเล็กๆ ติดชายทะเล ไม่ห่างจากซัปโปโร เป็นเมืองที่เกือบทุกคนที่ไปเยือนฮอกไกโดต้องแวะไป มีทั้งอาหาร และขนมที่อร่อย เมืองสวยๆ สามารถเดินชมได้ภายในหนึ่งวัน รวมถึงวิวสวยๆ ริมคลองโอตารุ
สำหรับเราใช้เวลาที่นี่ประมาณครึ่งวัน เพราะมาถึงที่โอตารุตอนประมาณ 11 โมง แล้วเดินกินและเที่ยวจนค่ำถือเป็นเมืองที่สวยทุกฤดูจริงๆ
เราเดินทางจากซัปโปโรด้วย JR Rapid Airport ตอนแรกเลยตั้งใจมาลงสถานี Minami-Otaru เพราะเป็นสถานีเก่าที่ยังสวย โดยว่าจะเดินจากสถานีนี้ชมเมืองย้อนกลับไป แต่ด้วยความหิวอันไม่เข้าใครออกใคร สรุปก็ลงเพื่อถ่ายรูปเฉยๆ แล้วรอรถขบวนถัดไปไปลงสถานี Otaru
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf5213ce56ab7667025.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf1213ce56ab7667020.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaef213ce56ab766701d.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf4213ce56ab7667023.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf0213ce56ab766701e.jpg)
แผนที่การเดินทางในโอตารุของเรา เราเดินไปที่แรกคือหมายเลข 1 ร้านไก่ทอดนะรุโตะ และเดินไปจนหมายเลข 2 คือพิพิธภัณฑ์กล่องดนตรี ก่อนจะเดินกลับไปคลองโอตารุ
การเดินไปร้านไก่ทอด เดินมาจนถึงแยกถนนช้อปปิ้งมิยาโกะ ซอยมิยาโกะจะอยู่ทางขวามือแต่เราเลี้ยวซ้าย และเดินตรงอย่างเดียวเลย Miyako Dori ด้านขวามือ *ในแผนที่สะกดผิด - -;
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf1213ce56ab766701f.jpg)
ร้านไก่ทอดนะรุโตะ เป็นไก่ทอดครึ่งตัว มีทั้งแบบเป็นชุดและแบบสั่งเฉพาะไก่ทอด และก็มีอาหารอื่นๆ พวกซูชิ ราเม็ง และของทอดด้วย
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf4213ce56ab7667024.jpg)
ด้วยความหิวมาก เราสั่งทั้งอาหารทานเล่น และจัดไก่แบบชุดคนละชุด สรุปกินไม่หมด แนะนำว่าถ้าไปหลายๆ คน ใช้วิธีสั่งไก่หลายๆ ตัวเป็นส่วนกลางแล้วสั่งข้าวต่างหากน่าจะดีกว่า อย่างไปสี่คนก็ไก่ครึ่งตัว 3 ชิ้นน่าจะกำลังดี แต่ตอนนั้นหิวจัดเต็มที่ไปมาก
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf2213ce56ab7667021.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf2213ce56ab7667022.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf6213ce56ab7667026.jpg)
พออิ่มท้องก็พร้อมเดินเที่ยวต่อ
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf7213ce56ab7667027.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf8213ce56ab7667029.jpg)
เดินเข้า Sun Mall โผล่ออกมา ช่วงที่ไปเป็นต้นพฤศจิกายนใบไม้ยังสีเหลืองเต็มต้นอยู่เลย
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf7213ce56ab7667028.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf9213ce56ab766702a.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaf9213ce56ab766702b.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafafb213ce56ab766702c.jpg)
จากถนนซูชิ เลี้ยวเข้าถนนซาไกมาจิ
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafafd213ce56ab7667030.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafafb213ce56ab766702d.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafafc213ce56ab766702e.jpg)
ที่นี่มีร้านให้แวะมากมาย เราแวะทั้งซื้อขนม ซื้อของฝาก แวะทำกิจกรรมประจำทริปคือหมุนกาชาปอง สนุกสนานเพลิดเพลิน แป๊ปเดียวมือหิ้วของเต็มไปหมด
และแน่นอนถนนนี้ทุกคนต้องแวะร้านขนมที่เป็นเอกลักษณ์ของเมืองนี้ ขนมขึ้นชื่อคือ Cheese cake ณ ร้าน Le TAO ที่นี่จะมีหลายสาขาเลยทีเดียว เราตั้งแต่ไปสาขาใหญ่ตรงมุมถนน ไปแวะพักขาที่คาเฟ่ชั้นสอง
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafafc213ce56ab766702f.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaff213ce56ab7667032.jpg)
ขนมที่เมืองนี้ที่ติดใจอีกอย่างคือเค้กขอนไม้ ร้าน baumkuchen อยู่ก่อนถึงร้าน La TAO
เมื่อมาถึง Marchen Square อีกที่หนึ่งที่พลาดเข้าไปชมไม่ได้คือพิพิธภัณฑ์กล่องดนตรี
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafb00213ce56ab7667033.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafaff213ce56ab7667031.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafb01213ce56ab7667035.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafb01213ce56ab7667034.jpg)
Marchen Square ตอนใกล้ค่ำ
และที่ด้านหน้าพิพิธภัณฑ์จะมีนาฬิกาไอน้ำที่เมืองแวนคูเวอร์มอบให้เป็นที่ระลึกแก่เมืองโอตารุ ซึ่งเจ้าหน้านาฬิกานี้จะร้องและพ่นไอน้ำทุกๆ 15 นาที
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafb02213ce56ab7667036.jpg)
รอบแรกแทบถ่ายไม่ทัน เลยนั่งรออีกรอบ
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafb03213ce56ab7667038.jpg)
ตอนแรกหลังจากนี้ว่าจะแวะกินไอติม หรือถ่ายรูปโน่นนั่นนี่ระหว่างเดินไปคลองโอตารุ แต่สองมือเราเต็มไปหมดแล้ว ไม่สามารถจริงๆ
สุดท้ายก็เดินมาจนถึงคลองโอตารุ เสียดายมืดมากซะแล้ว ปิดท้ายทริปสำหรับเมืองโอตารุที่นี่ ก่อนแบกขนมและของฝากเต็มสองมือกลับไปขึ้นรถสถานีโอตารุกลับซัปโปโร
![](https://th.readme.me/f/20094/5baafb03213ce56ab7667037.jpg)
โอตารุสวยทุกฤดูและสวยทุกเวลา เราจะเห็นว่ามีคนไปที่โอตารุและถ่ายรูปคลองนี้ทุกฤดู ตอนกลางคืนก็สวย ตอนกลางวันก็สวยเช่นกันนะคะ
#whenigo
0 ความคิดเห็น