ตามหากัปปะที่โจซังเค Jozankei
ตามหากัปปะที่โจซังเค Jozankei
โจซังเคเป็นเมืองน้ำพุร้อนเล็กๆ ที่อยู่ใกล้ตัวเมืองซัปโปโรที่สุด เรามาที่นี่หลังจากช่วงใบไม้เปลี่ยนสีผ่านไปแล้ว สภาพเลยออกแห้งๆ ซักหน่อย มีบางส่วนที่ยังเหลืองอยู่บ้าง จุดมุ่งหมายของทริปจึงเป็นมาแช่เท้า และตามหากัปปะ
การเดินทางไปโจซังเคจากซัปโปโร มีหลายวิธีทั้งรถตรงที่เรียกว่า Kappa Line ที่จอดรับแค่ 3 สถานีแรกแล้วยิงยาวถึงโจซังเค หรือนั่งรถบัส Jotetsu Bus เป็นรถประจำทางที่วิ่งไปโจซังเค เป็นรถโดยสารประจำทางจอดรับส่งตลอดทาง
เราจะมารีวิวขาไปด้วย Kappa Liner แล้วกลับด้วย Jotetsu Bus นะคะ สำหรับการไปโจซังเคด้วยรถบัสด่วน Kappa Liner สามารถซื้อตั๋วรถบัสได้ที่ป้ายรถบัสหมายเลข 12 โดย Bus Station อยู่ที่ห้าง Esta ที่สถานีซัปโปโร ตอนแรกเราอ่านรีวิวว่าควรจะต้องไปซื้อล่วงหน้าก่อน 1 วัน แต่พอเราลองไปถามเขาดู เขาบอกว่าให้มาซื้อวันไปเลย แล้วต่อคิวขึ้นรถ
เช้าวันนี้เราเลยนั่งรถ subway มาลงสถานีซัปโปโร เดินไปทางห้าง Esta และเดินไปตามป้ายบอกไป Bus Station หาอะไรรองท้องในห้าง จะมีร้านเปิดเป็นร้านอาหารเช้าบ้าง ตอนแรกนึกว่าไม่มีร้านเปิดเลย แต่คงเพราะเป็น Bus station เลยมีร้านเปิดสบายเรา
ข้อมูลวิธีการเดินทาง http://jozankei.jp/en/access/#access2
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d94213ce56ab7666df4.jpg)
ซื้อตั๋วเที่ยวเดียวราคา 770 เยน
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d97213ce56ab7666df8.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d96213ce56ab7666df7.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d92213ce56ab7666df2.jpg)
รถจะมีทางขึ้นทางลงทางเดียวคือที่ประตูหน้าค่ะ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมง นั่งเพลินๆ หลับเลยทีเดียว
สำหรับแผนการเดินทางของทำคร่าวๆ ไว้ดังนี้
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d94213ce56ab7666df5.jpg)
ขามาจากซัปโปโรจะวิ่ง 2 - 3 - 7 - 6 - 5 - 4 - 8 - 9
ขากลับไปซัปโปโรจะวิ่ง 9 - 8 - 7 - 3 - 4 - 5 - 6 - 2
ขออภัยที่ตัวเลขไม่เรียงนะคะ รุปนี้ทำก่อนไปจริง ถ้างงดูอันนี้ดีกว่า
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d96213ce56ab7666df6.jpg)
ถ้าใครสนใจตามหากัปปะสามารถดูได้จากที่นี่ http://jozankei.jp/en/about/kappa.php
จะบอกตำแหน่งและรูปกัปปะ ณ จุดๆ นั้นนะคะ
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d93213ce56ab7666df3.jpg)
เราเริ่มเที่ยวจากการเลือกลงป้าย Jozankei Yonomachi ในรถบัสจะมีหน้าจอที่หน้ารถบอกว่าป้ายต่อไปเป็นป้ายอะไร พอถึงป้ายที่เราจะลงก็กดกริ่งลง เราเลือกเดินเรื่อยๆ เก็บกัปปะและมุ่งหน้าไปสะพานสีแดงที่ Futami Park
ตามเก็บกัปปะ
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d99213ce56ab7666dfb.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d98213ce56ab7666dfa.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9a213ce56ab7666dfd.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d99213ce56ab7666dfc.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9b213ce56ab7666dfe.jpg)
ระหว่างทางไปสะพาน Futami จะพบราชากัปปะ
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9d213ce56ab7666e00.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9b213ce56ab7666dff.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9e213ce56ab7666e03.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da0213ce56ab7666e06.jpg)
ณ สะพาน Futami
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9f213ce56ab7666e04.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9f213ce56ab7666e05.jpg)
ระหว่างทางกลับไปถนนใหญ่เราจะผ่าน Gensen park แวะเข้าไปแช่เท้าฟรีได้เหมือนกันนะคะ และจุดหมายเลข 10 ในแผนที่ google (Iwato Kannondo) ตรงนั้นก็มีที่แช่เท้าฟรีค่ะ
ตรงจุดริมถนนใหญ่
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da7213ce56ab7666e0f.jpg)
เราเดินต่อไปตรงจุดศูนย์นักท่องเที่ยว Jozankei onsen museum ตามในแผนที่แวะดูนู่นนี่นิดหน่อย จริงๆ เรากะจะไปถามหาห้องน้ำ เจ้าหน้าที่ใจดี เปิดห้องน้ำของเจ้าหน้าที่ให้เข้าทางข้างหลังสำนักงานเลย ^^
กัปปะระหว่างทาง
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da1213ce56ab7666e07.jpg)
สำหรับบ่อแช่เท้าที่เราตั้งใจมากคือตรงจุดหมายเลข 6 Ashiyu Free Hot Spa for Foot
การมาแช่เท้าที่บ่อฟรีต่างๆ ให้พกผ้าขนหนูมาด้วยนะคะ ถ้าไม่ได้พกมาหาซื้อจากจุดศูนย์นักท่องเที่ยวที่เดินผ่านมาก็ได้
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0d9e213ce56ab7666e02.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da4213ce56ab7666e0c.jpg)
ด้วยความก่อนมาดูหนังเรื่อง Bread of Happiness แล้วอยากไปนั่งร้านขนมปังในฮอกไกโด เอาแค่คล้ายๆ ก็ได้ เลยแวะร้านนี้
Vergine Baccano
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da5213ce56ab7666e0e.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da1213ce56ab7666e08.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da2213ce56ab7666e0a.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da7213ce56ab7666e10.jpg)
ตอนแรกเราตั้งใจจะรอรถ Kappa แต่ว่าเราไม่อยากรอจนมืดกว่านี้ เลยรอว่าถ้ารถ Jotetsu มาก็จะขึ้นเหมือนกัน โดยเราดูแล้วว่ารถวนยังไง รอให้ถูกฝั่งนะคะ
ป้ายรถหน้าตาแบบนี้
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da2213ce56ab7666e09.jpg)
มีป้ายเขียวๆ เหมือนขามาข้างบนคือป้ายนี้รถกัปปะก็จอดเหมือนกัน สีน้ำเงินคือชื่อป้าย และที่ป้ายจะบอกตารางเวลาที่รถจะมาค่ะ
แต่ตอนนั้นเรารอที่ป้าย Jozankei Ohashi นะคะ ป้ายโล่งๆ รอริมถนน หนาวได้อีก ได้อีก
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da4213ce56ab7666e0b.jpg)
หน้าตารถ Jotetsu ถ้ารถคันนี้ต้องขึ้นจากประตูหลังนะคะ แล้วก็หยิบตั๋วเพื่อเก็บไว้ว่าเราขึ้นมาจากสถานีไหน
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da8213ce56ab7666e11.jpg)
ที่ด้านข้างคนขับสามารถแลกเหรียญได้ เพราะตอนจ่ายเราต้องจ่ายเป็นเหรียญ ที่หน้ารถจะบอกว่าสถานีต่อไปเป็นสถานีอะไร สลับกับตารางค่าโดยสาร โดยเราดูที่ตั๋วที่เราหยิบตอนขึ้นมานะคะว่าเป็นหมายเลขอะไร ค่าโดยสารจะขึ้นตามหมายเลข
ถ้าลงป้ายก่อนปลายทางต้องกดกริ่งนะคะ รถเหมือนบ้านเราเลย ตอนเย็นๆ เลิกเรียนคนแน่นเลยล่ะ ถ้าลงปลายทางแบบเราก็นั่งไปจนสุดสาย เตรียมเหรียญให้พอดีกับค่ารถใส่เหรียญและตั๋วลงในช่องตามตัวอย่างในรูปเลยค่ะ
สำหรับใครอยากดูตารางเวลาของรถ Jotetus
หมดแล้วกับทัวร์หนึ่งวันใน Jozankei ค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20074/5baa0da5213ce56ab7666e0d.jpg)
ถ้าอยากเที่ยวเมืองใกล้ๆ ซัปโปโรภายในหนึ่งวัน นึกถึงที่นี่ได้นะคะ
#whenigo
0 ความคิดเห็น