ครั้งนี้เราจะพาไปพักผ่อนที่เกาะช้าง จ.ตราด ใช้เวลา 3 วัน 2 คืน
การเดินทางไปยังเกาะช้างสามารถเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว หรือรถโดยสารอย่างรถตู้ หรือรถทัวร์
สำหรับเรารอบนี้เพื่อนที่มีรถไม่ได้ไปด้วยกัน เราเลยมุ่งหน้าสู่เกาะช้างด้วยตัวเองโดยรถทัวร์ ขสมก บขส.999 โดยสามารถจองตั๋วรถล่วงหน้าได้ที่ http://www.pns-allthai.com/pns_api/index.php
ค่าโดยสารจากกรุงเทพฯ ถึง จ.ตราด (เราเลือกจุดลงรถที่ท่าเรือเซ็นเตอร์พ้อยท์) ราคาต่อเที่ยว 239 บาท ถ้าจองไป-กลับจะมีส่วนลด 26 บาท/ที่นั่ง และบวกเพิ่มค่าดำเนินการจองตั๋ว online ค่ะ
โดย บขส. 999 จะเป็นรถสายที่ไปส่งถึงท่าเรือข้ามฝากเที่ยวเช้าจะตรงไปเซ็นเตอร์พ้อยท์ ส่วนเที่ยวสายจะแวะที่ท่าเรืออ่าวธรรมชาติด้วย
แต่เราเลือกเที่ยวเช้าจะได้เดินทางไปถึงเกาะช้างเวลาเช็คอินพอดี เที่ยวรถขาไปจากเอกมัยมีเวลา 07:45 น. กับ 09.45
ขากลับออกจากท่าเรือเซ็นเตอร์พ้อยท์ 14.30 น.
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9d7d2b452bd39380e6.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9e7d2b452bd39380e7.jpg)
บรรยากาศบนรถบัส รถจะมาจอดรอก่อนเวลานะคะ มาถึงเอาใบจองไปแลกตั๋วตัวจริงที่เคาท์เตอร์ก็ขึ้นรถได้เลย ที่นั่งสามารถระบุได้ตั้งแต่ตอนจองตั๋ว
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9b7d2b452bd39380e3.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f997d2b452bd39380e0.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9a7d2b452bd39380e1.jpg)
ที่นั่งกำลังดีไม่กว้างไม่แคบไป มีของว่างให้เป็นขนมและน้ำ และผ้าเย็น
ใช้เวลาเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมงครึ่งนะคะ ถึงที่ท่าเรือเซ็นเตอร์พ้อยตอน 13.30 น. ซื้อตั๋วเพื่อขึ้นเรือเที่ยว 14:00 น.ได้พอดี
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9c7d2b452bd39380e4.jpg)
สำหรับท่าเรือเซ็นเตอร์พ้อยท์เรือจะออกทุก 1 ชั่วโมง ราคาตั๋วเที่ยวละ 80 บาท / ไป-กลับ 150 ค่านำรถรถยนต์ข้าม 120 บาท/เที่ยว
มีรถ Shuttle Bus รับจากจุดขายตั๋วไปยังท่าเรือค่ะ ถ้าใครยังไม่ได้ซื้อตั๋วรถทัวร์ขากลับ สามารถซื้อได้ที่นี่เช่นกัน
ส่วนท่าเรืออ่าวธรรมชาติ เรือจะออกถี่กว่าประมาณทุกครึ่งชั่วโมง ใช้เวลาเดินทางน้อยกว่า ท่าเรือฝั่งเกาะช้างจะอยู่ใกล้ชุมชนกว่าท่าของเซ็นเตอร์พ้อยนิดหน่อย เป็นท่าเรือยอดนิยม คนเยอะด้วยเช่นกัน
ถึงเวลาเดินทางเรือออกตรงเวลา ใช้เวลาเดินทางประมาณ 40 นาที
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9d7d2b452bd39380e5.jpg)
เมื่อถึงฝั่งจะมีร้านมอเตอร์ไซต์ให้เช่า (แต่ทางบนเกาะจะขึ้นลงเขากันหน่อย) และก็จะมีรถสองแถวจอดรอบริการอยู่
เราเลือกใช้บริการรถสองแถว ค่ารถจะตามระยะทางไปแต่ละหาด สามารถบอกชื่อโรงแรมได้เลย รถสองแถวจะไปส่งถึงหน้าโรงแรมค่ะ
สำหรับที่พักเรา The Dewa Koh Chang ค่ารถ 70 บาท รถเต็มแล้วออกทันที ซึ่งรถเต็มปุ๊ปปั๊ปแน่นอนค่ะ คนใช้บริการรถสองแถวเยอะทีเดียว
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa07d2b452bd39380e9.jpg)
The Dewa Koh Chang ใช้เวลาเดินทางจากท่าเรือประมาณ 30 นาที ระยะห่างจากท่าเรือประมาณ 15 กิโลเมตร มาถึงก็ได้ Welcome Drink และผ้าเย็นๆ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9b7d2b452bd39380e2.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0f9f7d2b452bd39380e8.jpg)
เวลาเช็คอิน-เช็คเอาท์ ซึ่งเรามาถึงเวลาเช็คอินพอดี
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa37d2b452bd39380ee.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa17d2b452bd39380eb.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa17d2b452bd39380ec.jpg)
บรรยากาศ Front Desk รวมๆ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa57d2b452bd39380f1.jpg)
ตามมาดูห้องพักกันค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa57d2b452bd39380f0.jpg)
เราพักห้องพัก Deluxe สำหรับสองคนเป็นเตียงใหญ่ 1 เตียงพร้อมอุปกรณ์ครบครัน
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa37d2b452bd39380ef.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa27d2b452bd39380ed.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa77d2b452bd39380f3.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0faa7d2b452bd39380f8.jpg)
ห้องน้ำกับกระเบื้องสีเข้มเงาสวยงาม ห้องอาบน้ำเป็นแบบฝักบัวใหญ่
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa77d2b452bd39380f4.jpg)
หรือจะเลือกแช่น้ำในอ่างก็ได้
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa67d2b452bd39380f2.jpg)
เกลือสปาพร้อม
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa87d2b452bd39380f5.jpg)
แอบส่องอ่างอาบน้ำ แต่สบายใจได้ปิดได้ค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa97d2b452bd39380f7.jpg)
หน้าต่างในห้องน้ำบานใหญ่สะใจ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fa87d2b452bd39380f6.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fab7d2b452bd39380f9.jpg)
ระเบียง ที่ชั้นสองระเบียงปูเบาะ พร้อมนอน แอบนอนหลับได้สบาย
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fad7d2b452bd39380fc.jpg)
พร้อมวิวสระน้ำ
ตอนเย็นๆ เดินไปชมทะเลรอพระอาทิตย์ตกดิน เนื่องจากที่พักมีชายหาดส่วนตัว เดินไม่กี่ก้าวจากห้องพักก็ถึงทะเลแล้ว
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fac7d2b452bd39380fb.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fae7d2b452bd39380fd.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fab7d2b452bd39380fa.jpg)
ไม่นานก็ถึงเวลาอาหารเย็นค่ะ อาหารเย็นของเรามื้อนี้เป็นบุฟเฟ่ของโรงแรม Charcoal Grill Buffet (759 บาท)
สามารถสั่งจองมาพร้อมจองที่พัก หรือมาสั่งที่นี่ก็ได้ค่ะ เป็นบุฟเฟ่ปิ้งย่าง สำหรับเวลาอาหารเย็นทางฟร้อนจะสอบถามว่าเราสะดวกเวลาไหนตั้งแต่ 18:30 เป็นต้นไป แจ้งเวลากับฟร้อนได้เลยนะคะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fae7d2b452bd39380fe.jpg)
เลือกหมู แกะ ไก่ กุ้ง หอย ได้ตามสะดวก แล้วส่งให้เชฟจัดการย่างให้ค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0faf7d2b452bd39380ff.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb17d2b452bd3938102.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb27d2b452bd3938104.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb27d2b452bd3938103.jpg)
อาหารอื่นๆ ตักได้ตามใจชอบ นอกจากปิ้งย่างสามารถสั่งผัดผักและผัดไทยได้อีกด้วยค่ะ ส่วนเราก็อิ่มกุ้งกันไป
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb07d2b452bd3938100.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb07d2b452bd3938101.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb77d2b452bd393810a.jpg)
สำหรับตอน 2 ทุ่มจะมีโชว์กระบองไฟ ไม่ควรพลาดนะคะ
จากอาหารเย็นมาดูบุฟเฟ่อาหารเช้ากันบ้างค่ะ ที่ The Restuarant ห้องอาหารของรีสอร์ท
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb77d2b452bd393810b.jpg)
อาหารเช้าให้บริการตั้งแต่เวลา 7:00 น
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb47d2b452bd3938106.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb37d2b452bd3938105.jpg)
Coffee or Tea?
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb57d2b452bd3938108.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb47d2b452bd3938107.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb57d2b452bd3938109.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb87d2b452bd393810c.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb97d2b452bd393810d.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fb97d2b452bd393810e.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fba7d2b452bd393810f.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbb7d2b452bd3938110.jpg)
ไลน์อาหารทั้งคาวหวาน
อิ่มแล้ว ไปเดินเที่ยวทะเลกันดีกว่าค่ะ ทะเลตอนเช้าสีฟ้าสดสวยงาม
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbc7d2b452bd3938112.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbd7d2b452bd3938113.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbf7d2b452bd3938116.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbe7d2b452bd3938114.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc07d2b452bd3938117.jpg)
มีกิจกรรมพายเรือคายัค สนใจติดต่อกับทางรีสอร์ทก็ได้เช่นกันนะคะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbc7d2b452bd3938111.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc17d2b452bd3938119.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fbe7d2b452bd3938115.jpg)
เดินเที่ยวเสร็จขี้เกียจขึ้นห้อง ไปนั่งพักหาขนมกินได้ที่ The Cafe คาเฟ่ของรีสอร์ทก็ได้ค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc07d2b452bd3938118.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc37d2b452bd393811c.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc37d2b452bd393811b.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc27d2b452bd393811a.jpg)
สำหรับเมนูของเราคือ Black Forest Cake + Lemon Cheese Cake กับเครื่องดื่ม Strawbery blended กับ Blue rasbeery smoothie
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc47d2b452bd393811d.jpg)
หลังจากของว่างไม่นานก็ถึงเวลาอาหารกลางวันค่ะ ถ้าไม่ได้ออกไปไหนสามารถสั่งอาหารของรีสอร์ทได้จะมาลงมานั่งทานหรือสั่งไปบนห้องก็ได้
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc57d2b452bd393811f.jpg)
รับประทานอาหารกลางวันพร้อมชมวิวทะเล อาหารกลางวันแจ้งเวลาฟร้อนได้เช่นกันค่ะ เริ่มเวลา 12:00 น.
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc57d2b452bd393811e.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc97d2b452bd3938123.jpg)
เราเลือกสั่งเมนู Signature ของร้านมา 2 เมนู เมนูแรก อกเป็ดอบเสิร์ฟกับซอสส้ม
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc77d2b452bd3938121.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fc67d2b452bd3938120.jpg)
เมนูที่สองกุ้งทอดซอสมะขาม สั่งยำทะเลมาตัดรสอีก 1 อย่าง ทานพร้อมข้าวสวยร้อนๆ อิ่มอร่อย
ลองมาเดินสำรวจรอบๆ รีสอร์ทกันบ้าง
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fcb7d2b452bd3938125.jpg)
กิจกรรมบนเกาะช้างค่ะ สนใจกิจกรรมไหนติดต่อที่ฟร้อนได้เลยค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fcc7d2b452bd3938126.jpg)
สระว่ายน้ำที่นี่โดดเด่นด้วยสีธรรมชาติ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fce7d2b452bd3938128.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fcf7d2b452bd393812a.jpg)
สระด้านข้างเปิดน้ำวนให้ลงแช่กันสบายๆ ลงไปนั่งเล่นมาแล้วเพลินมาก
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd27d2b452bd393812e.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fcd7d2b452bd3938127.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fce7d2b452bd3938129.jpg)
ชั้นสองของ The Cafe คือ The Spa มีบริการ Spa มีทั้งนวดธรรมดาและแบบอโรมา ติดต่อที่ฟร้อนได้เลยเช่นกัน
ถ้าสนใจดูรายละเอียดที่พักได้ที่ Agoda.com หรือ Booking.com
ส่วนมื้อเย็นวันนี้เราเปลี่ยนจากอาหารที่รีสอร์ทไปที่ครัวฆาราฑีร้านอาหารของโรงแรมรามายานา ซึ่งเป็นเครือเดียวกันกับ The Dewa Koh Chang
ขับรถไปจาก The Dewa ประมาณ 3 กิโลเมตร นอกจากนี้ยังมีรถตู้บริการระหว่าง 2 โรงแรม สามารถสอบถามเวลาได้ที่ฟร้อนนะคะ
ขับรถไปจาก The Dewa ประมาณ 3 กิโลเมตร นอกจากนี้ยังมีรถตู้บริการระหว่าง 2 โรงแรม สามารถสอบถามเวลาได้ที่ฟร้อนนะคะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd07d2b452bd393812b.jpg)
ที่นี่มีอาหารทะเลให้เลือกหลายอย่างค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd17d2b452bd393812c.jpg)
เมนูแรกกุ้งทอดซอสมะขาม
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd17d2b452bd393812d.jpg)
โป๊ะแตกทะเล
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd37d2b452bd3938130.jpg)
ทะเลผัดฉ่ากะทะร้อน
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd67d2b452bd3938133.jpg)
ทะและเลิฟที่สุดกับปลากระพงทอดน้ำปลา
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd77d2b452bd3938135.jpg)
ต้องพอแค่นี้เพราะว่าเต็มโต๊ะแล้ว
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd47d2b452bd3938131.jpg)
ช่วงเวลา 1 ทุ่มจะมีดนตรีโฟล์คซองให้ฟังด้วยค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd37d2b452bd393812f.jpg)
เคลียร์ของคาวออกแล้วก็จบด้วยของหวานซักหน่อยกับลอดช่องน้ำกะทิแตงไทย
เช้าวันกลับก็วนลูปแบบเดิมค่ะ ตื่นมากินอาหารเช้า ออกไปเดินเล่นทะเล นั่งๆ นอนๆ ซักพักก็ได้เวลาเช็คเอาท์
เนื่องจากเราไม่ได้เรารถส่วนตัวมา สามารถแจ้งกับฟร้อนให้โทรตามรถสองแถวได้นะคะ (ที่นี่เรียกว่าแท็กซี่) ค่ารถขากลับไปท่าเรือ 80 บาทรถมารับถึงหน้าโรงแรมค่ะ
พนักงานที่นี่น่ารักมากนะคะ เพื่อนเราบังเอิญทำฝากล้องหาย ด้วยความลืมวางไว้ นึกได้ก็หาไม่เจอซะแล้ว ลองถามกับที่ฟร้อนว่าเห็นบ้างมั้ย เผื่อใครเอามาฝากไว้ ก็ไม่มีแต่เขาน่ารักคือเดินหาให้ด้วย เราเดินกลับมาเขายังเดินหาให้อยู่เลย เราต้องบอกว่าไม่เป็นไร แถมขากลับยังลืมหมวกไว้บนห้องอีก พนักงานเช็คห้องเจอ โทรมาบอกที่ฟร้อนพนักงานก็ไปเอามาให้ค่ะ นี่ก็เกือบลืมกระเป๋าจนเขาเกือบจะรีบวิ่งมาหยิบให้ ถือว่าบริการทุกระดับประทับใจ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd87d2b452bd3938136.jpg)
ขากลับก็จะคล้ายๆ ขามาค่ะ รถสองแถวจะแวะรับคนและส่งคนตามที่หมายที่สถานที่ตลอดทาง ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีเช่นเดิมก็ถึงท่าเรือ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd57d2b452bd3938132.jpg)
เราซื้อตั๋วไป-กลับไปตั้งแต่ขามา ก็แค่นั่งรถเรือออก เวลาเรือออกของขามาและขากลับค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd67d2b452bd3938134.jpg)
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd97d2b452bd3938138.jpg)
40 นาทีถึงฝั่งเซนเตอร์พ้อย
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fda7d2b452bd3938139.jpg)
นั่งรถ Shuttle Bus ไปที่ขายตั๋ว ก็พอดีเวลารถออกตอน 14:30 น. ค่ะ
![](https://th.readme.me/f/20101/5bab0fd87d2b452bd3938137.jpg)
The Dewa Koh Chang
พิกัด : https://goo.gl/maps/w2gahzNVLKz
ติดต่อ : http://www.thedewakohchang.com/page/home/th
#whenigo
พิกัด : https://goo.gl/maps/w2gahzNVLKz
ติดต่อ : http://www.thedewakohchang.com/page/home/th
#whenigo
YT : When i go
0 ความคิดเห็น