Check-In Singapore! เปิดจุดเที่ยวเช็คอินสิงคโปร์
สิงคโปร์ -
3 วัน 3 คืน กับโจทย์แลนด์มาร์คสำหรับคนไปครั้งแรก และที่เที่ยวใหม่ๆ สำหรับคนที่ไปซ้ำ กับเพื่อนๆ สมาชิกทั้งที่เคยไปและไม่เคยไป
เราเดินทางด้วยเครื่องบิน Jetstar จากสุวรรณภูมิสู่สนามบินชางงีประเทศสิงคโปร์ สิ่งแรกที่ทำเมื่อไปถึงคือไปรับซิมที่เราสั่งซื้อผ่าน Klook ไว้ เป็น 4G ซิมการ์ดของ StarHub ราคา S$12 สำหรับ 7 วัน อินเตอร์เน็ต 4G 100GB ที่ใช้ยังไงก็ไม่หมด กับค่าโทร 500 นาที ไว้โทรตามเพื่อนตอนแยกกัน
สำหรับการเดินทางในประเทศสิงคโปร์เราใช้บัตร EZ-Link คนที่มีอยู่แล้วก็จัดการเติมเงิน ใครยังไม่มีจัดการซื้อที่ได้ที่เคาท์เตอร์หน้าทางเข้า MRT ในราคา S$12 (ค่าบัตร S$5 และเงินในบัตร S$7) และไปเติมเงินเพิ่มที่ตู้เติมเงินให้พร้อม
"วันแรกพาเที่ยวไม่ไกลจากที่พัก"
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88d5b98b0eb7b67f14605.jpg)
Fountain of Wealth เช็คอินจุดแรกที่น้ำพุแห่งความมั่งคั่ง น้ำพุที่ใหญ่ที่สุดในโลกจุดรวมพลังงานบวกตามหลักฮวงจุ้ย ขอเปิดทริปรับโชคกันก่อนเป็นอย่างแรก
น้ำพุเปิดตามช่วงเวลา 10.00-12.00 น., 14.00-16.00 น. และ 18.00-19.30 น. ใครอยากขอพร ให้ขอพรและเดินวนแตะน้ำพุจำนวน 3 รอบ ส่วนใครอยากดูการแสดงแสงสี มีการแสดงวันละ 3 รอบ ในเวลา 20.00 น., 20.30 น. และ 21.00 น.
การเดินทาง : MRT Promenade Exit C
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88e0598b0eb7b67f14606.jpg)
Bugis ย่านบูกิสเป็นย่านที่มีการท่องเที่ยวทั้งแบบศิลปะ วัฒนธรรม มีสถาปัตยกรรมสวยๆ รวมถึงแหล่งช้อปปิ้ง
การเดินทาง : MRT Bugis (Exit C สำหรับ Bugis Junction และ Exit B สำหรับฝั่ง Haji Lane)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88e2298b0eb7b67f14607.jpg)
Spiral straicase เดินผ่านและแวะถ่ายรูปบันไดวนหลากสีที่อยู่ด้านหลังของตึก Bugis Village
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88e34dc2b2f7b5f80e034.jpg)
Bugis เป็นแหล่งรวมวัฒนธรรมที่หลากหลายทั้งวัดจีน Kwan Im Thong Hood Cho Temple (วัดเจ้าแม่กวนอิม)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88e5698b0eb7b67f14608.jpg)
ติดกันคือ Sri Krishnan Temple (วัดศรีกฤษณะ) วัดเก่าแก่ของศาสนาฮินดู
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88e6a98b0eb7b67f1460a.jpg)
ไม่ไกลกันคือ Singapore Life Church โบสต์ของชาวคริสตจักร
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88e7798b0eb7b67f1460b.jpg)
Singapore Life Church จะตั้งอยู่ตรงข้ามกับ LASALLE College of the Arts สถาบันการศึกษาด้านศิลปะกับตัวอาคารที่มีสถาปัตยกรรมสวยงามทันสมัย
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb9b21c5004e431f3950fa8.jpg)
นั่งรถเมล์กลับมาแถวที่พักยังคงอยู่ในย่านบูกิสกับ Sultan Mosque (มัสยิดสุลต่าน) มัสยิดเก่าแก่และสำคัญของชาวมุสลิมในสิงคโปร์
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb9b23d48676c31fb0bdcd2.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb9b23e5004e431f3950fa9.jpg)
Jamilla Boutique Inn บ่ายสามถึงเวลาเช็คอิน ที่พักของเราตั้งอยู่ในย่านบูกิส กับโจทย์ในการเลือกที่พักของเราคือราคากำลังดี เดินทางสะดวก และมีห้องน้ำในตัว
ที่นี่เป็นห้องพักเล็กๆ ตามสไตล์โฮสเทลในสิงคโปร์ มีอาหารเช้าเป็นขนมปังไว้ให้ปิ้งกันเองในตอนเช้า กับน้ำเย็นให้กดดื่มได้ฟรี และที่ตั้งไม่ไกลจาก MRT สถานี Nicoll Highway
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8947b98b0eb7b67f1476a.jpg)
นอนพักผ่อนหนีร้อนกันจนเย็นก็มาเดินเที่ยวรอบๆ Gardens by the Bay รอบนี้ไม่ได้ซื้อบัตรเข้าชมในโดม แต่เลือกมาเดินชมสวนด้านนอกกันแทน เดินผ่าน Marina Bay Sand มุมเดิมๆ ที่เคยผ่าน
การเดินทาง : MRT Bayfront (Exit B สำหรับที่จะไปชม Garden by the Bay Exit D,C สำหรับคนที่ต้องการเข้า Marina Bay Sand)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88f1398b0eb7b67f1460d.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88f29dc2b2f7b5f80e035.jpg)
ตกเย็นกับกิจกรรมแสงสีเสียงทั้งสองที่กับ Supertree Grove จัดแสดงทุกวัน 2 เวลา 19.45 น. และ 20.45 น.
และ SPECTRA – A LIGHT & WATER SHOW การแสดงแสงสีและโชว์น้ำพุริมอ่าวมารีน่า ด้านหน้ามารีน่า เบย์ แซนด์ส จัดแสดงวันอาทิตย์-อังคาร 2 รอบ เวลา 20.00 น. และ 21.00 น. และวันศุกร์และเสาร์ 3 รอบเวลา 20.00 น., 21.00 น. และ 22.00 น.
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88f2998b0eb7b67f1460e.jpg)
"วันที่สองชมธรรมชาติ และเที่ยวตาม MRT สายสีเขียว"
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88f6198b0eb7b67f14610.jpg)
Punggol Waterway Park ณ สะพาน Sunrise Gateway ตอนเช้ากับการเดินทางด้วย MRT สุดสายสีม่วง สถานี Punggol และต่อ LRT ลงสถานี Kadaloor เดินไปทาง Waterway Sunbeam แล้วทะลุออกไปเดินเส้นเลียบริมน้ำ เดินเลาะขวามาเรื่อยๆ จนถึงสะพาน Sunrise Gateway เราจะเห็นทางเดินไม้เลียบริมน้ำคดไปคดมา และมองเห็น Lorong Halus Bridge
การเดินทาง : MRT Punggol ต่อ LRT Kadaloor Exit A สำหรับคนที่ต้องการไปที่ Sunrise Gateway
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb88fa998b0eb7b67f14611.jpg)
Lorong Halus Bridge สะพานสำหรับคนและรถจักรยานระหว่างสองฝั่ง โดยพังโกลคือย่านที่พักอาศัย โดยเมืองจะมีธารน้ำยาวจากทิศตะวันออกสู่ทิศตะวันตกเรียกว่า Waterway ซึ่งเป็นริมน้ำจะมีทางเดินและทางจักรยานตลอดเส้นทาง เป็นทั้งจุดพักผ่อนและออกกำลังกายของคนที่นี่
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89056dc2b2f7b5f80e03e.jpg)
Tiong Bahru เป็นอีกย่านที่พักอาศัยมีทั้งอาคารเก่าๆ ที่ยังอนุรักษณ์ไว้ รวมถึงย่านอพาร์ทเม้น ที่นี่มีร้านคาเฟ่ฮิปๆ ร้านแฮนด์เมดเก๋ๆ แทรกตัวอยู่ตามห้องแถวต่างๆ
การเดินทาง : MRT Tiong Bahru Exit A
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8908cdc2b2f7b5f80e043.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb890f9dc2b2f7b5f80e049.jpg)
ส่วนเป้าหมายของเราคือแวะมาหาขนมรองท้องกันที่ Tiong Bahru Bakery
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8912098b0eb7b67f14619.jpg)
Tiong Bahru Bakery ร้านเบเกอร์รี่ที่โด่งดังโดยเฉพาะครัวซองต์ เป็นร้านยอดนิยมที่คนต่อแถวรอไม่มีว่าง กับขนมหวานละลานตา ราคาเองก็ไม่เบาเลยทีเดียว
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89172dc2b2f7b5f80e051.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89171dc2b2f7b5f80e050.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89170dc2b2f7b5f80e04f.jpg)
ที่นี่ต้องบอกว่าเบเกอร์รี่อร่อยจริง มีน้ำเปล่าให้เติมฟรี ส่วนเราสั่งน้ำส้มมาดื่มด้วย สำหรับเพื่อนที่สั่งกาแฟบอกว่ากาแฟทีนี่ยังไม่เข้มเท่าไหร่
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb891a898b0eb7b67f1461b.jpg)
Enabling Village ที่นี่คือหมู่บ้านเพื่อโอกาสผู้พิการในสิงคโปร์ สร้างไว้เหมือนเป็นเมืองเล็กๆ สำหรับท่องเที่ยว สันทนาการ โดยจุดประสงค์หลักคือศูนย์ฝึกอบรมผู้พิการ ที่นี่มีมุมนิยมสำหรับชาวอินตาแกรมในพื้นที่ที่แวะมาเช็คอินกันทั้งที่นั่งไม้สีเขียวสลับน้ำตาล และท่อกลมที่จัดวางไว้ให้นั่งพักก็ปรับมาถ่ายรูปเก๋ๆ
การเดินทาง : MRT Redhill Exit A
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb891bb98b0eb7b67f1461d.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb891ecdc2b2f7b5f80e053.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb891ebdc2b2f7b5f80e052.jpg)
"แวะเที่ยวตาม MRT สายสีเขียวไปเรื่อย"
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8920498b0eb7b67f14620.jpg)
Chinese Garden กับภายในของ 7-Storey Pagoda จุดเช็คอินภาพถ่ายบนไดวน 7 ชั้นภายในตัวเจดีย์ แต่ละชั้นสามารถเดินออกไปชมวิวภายนอกได้
การเดินทาง : MRT Chinese Garden Exit B
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8920498b0eb7b67f1461f.jpg)
Twin Pagoda เดินต่อไปอีกนิดเราจะเจอกับเจดีย์แฝดริมน้ำ จุดถ่ายรูปสวยๆ อีก 1 ที่ สำหรับสวนแบบจักวรรดิจีนนี้สามารถเดินชมบรรยากาศและความงามแบบจีนโบราณได้ แต่วันที่เราไปฝนฟ้าคะนองจนต้องถอยทัพกลับ
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8922998b0eb7b67f14622.jpg)
Raffles Marina สถานที่ที่เป็นท่าเรือยอร์ช ภายในมีทั้งร้านอาหาร โรงแรมที่พัก กับบรรยากาศริมน้ำเหมาะกับการมานั่งกินลมชมวิวในตอนเย็นๆ
การเดินทาง : MRT Tuas Link Exit B
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89229dc2b2f7b5f80e056.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89227dc2b2f7b5f80e055.jpg)
Raffles Marina Lighthouse ประภาคารที่อยู่ริมอ่าวฝั่งตะวันตกของสิงคโปร์ จุดชมวิวพระอาทิตย์ตกดินสวยๆ แต่เสียดายวันนี้เรายังคงเจอฝนไม่หยุดหย่อนเลยไม่ได้รูปแบบที่ตั้งใจ
"วันที่สามวันพักผ่อน ถ่ายรูป และช้อปปิ้ง"
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89246dc2b2f7b5f80e057.jpg)
Joo Chiat Rd ย่าน Katong ที่นี่ถือเป็นย่านฮิปๆ อีกแห่งของสิงคโปร์ตามถนน Joo Chiat มีร้านอาหารให้เลือกมากมายตลอดเส้นทาง และเรามาที่นี่เพื่อแวะมาถ่ายรูปเช็คอินกับตึกแถว Peranakan Houses
การเดินทาง : มาได้ด้วยรถเมล์หลายเส้นทางเรานั่งสาย 16 ลงป้าย Opp Maranatha Hall ถ้า MRT ที่ใกล้ที่สุดคือสถานี Eunos)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8926c98b0eb7b67f146d7.jpg)
Peranakan Houses ตึกแถวหลากสีของบ้านเรือนยุคโคโลเนียน สไตล์เปรานากัน เป็นบ้านที่ยังคงสภาพและสไตล์แบบเดิมไว้ ให้นักท่องเที่ยวได้แวะมาถ่ายรูป
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8926b98b0eb7b67f146d0.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8929698b0eb7b67f14758.jpg)
Homeground Coffee Roasters ร้านกาแฟที่ตามคนในพื้นที่มาอีกเช่นเคย กับร้านคาเฟ่สไตล์มินิมอล ร้านเล็กๆ แต่ไม่อึดอัด กับเครื่องดื่มเข้มๆ เราชอบมากกับช็อคโกแลตแบบไม่หวาน
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb9b8d85004e431f3950faa.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb892c898b0eb7b67f1475b.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb892c798b0eb7b67f1475a.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb892c6dc2b2f7b5f80e05a.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb892da98b0eb7b67f1475c.jpg)
Katong กับตึกแถวสวยๆ
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb892e998b0eb7b67f1475d.jpg)
Capitol Piazza กับร้านดัง Capitol Guan's Mee Pok แวะกินข้าวกลางวันกันก่อนจะไปเที่ยวต่อ เนื่องจากจุดหมายที่จะเที่ยวอยู่แถวนี้พอดีเราเลยแวะเข้า Capitol Piazza ร้านอยู่ที่โซน Food Republic ชั้น B1 กับร้านหมี่ป๊อกชื่อดังที่การต่อคิวรอรับอาหารยาวนานจนเพื่อนกินข้าวอิ่มไปแล้วสองรอบ แต่อร่อยจริงให้อภัย
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8936d98b0eb7b67f14760.jpg)
Chijmes ที่นี่เคยเป็นโบสถ์และโรงเรียนคาทอลิกสำหรับเด็กผู้หญิง อาคารหลัก Caldwell House เป็นอาคารที่ออกแบบสวยงาม เป็นหอสวดมนต์ที่สร้างในแบบโกธิคสไตล์อังกฤษ-ฝรั่งเศส หนึ่งในงานที่ปราณีตที่สุดในสิงคโปร์ ด้านในเป็นสถานที่พักผ่อนทั้งลานสนามหญ้า และร้านอาหาร รวมถึงแหล่งบันเทิงยามค่ำคืน มาถ่ายรูปเช็คอินกับอาคารสีขาวสวยๆ และนั่งพักผ่อน ที่นี่สงบและร่มรื่น จนคนในพื้นที่เรียกว่าโอเอซิสแห่งความสงบ
การเดินทาง : MRT City Hall Exit B ส่วนเรามาจาก Katong เลยนั่งรถเมล์สาย 14 มาลงป้าย Capitol Bldg
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8930ddc2b2f7b5f80e05c.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb9bb155004e431f3950fad.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb9ba965004e431f3950fac.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb893aedc2b2f7b5f80e05d.jpg)
Uncle Chieng Traditional Ice Cream ร้านไอติมแซนวิชชื่อดังของสิงคโปร์ร้านนี้ตั้งอยู่ด้านหน้าห้าง Takashimaya และคนส่วนใหญ่มักมาอุดหนุนเพราะคุณลุงโดยเฉพาะ พอคุณลุงไปพักเบรคคนดูซาไปเลยทันที
การเดินทาง : MRT Orchard Exit C แต่จริงๆ เรามาโดยรถเมล์น่าจะสาย 7 ลงป้าย Opp Orchard Stn แล้วเดินทะลุห้าง เนื่องจากวันที่สามเราเหนื่อยจะเดินลง MRT เลยเปลี่ยนแผนเป็นนั่งรถเมล์แทน
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8939f98b0eb7b67f14762.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb893be98b0eb7b67f14763.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb893d398b0eb7b67f14764.jpg)
Apple Orchard Road ร้าน Apple Store แห่งแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ กับจุดเช็คอิน บันไดหินแกะสลัก ที่อยู่ด้านข้างภายในร้าน เป็นอีกหนึ่งผลงานด้านสถาปัตยกรรมอันโดดเด่นของที่นี่
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb893e4dc2b2f7b5f80e05f.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb893f1dc2b2f7b5f80e060.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8940098b0eb7b67f14766.jpg)
Chinatown ความตั้งใจเดิมคือจะมากินข้าวเย็นที่ Liao Fan Hawker Chan แต่เราพบว่าร้านปิดไปตั้งแต่บ่าย 2 เนื่องจากที่ร้านมีธุระ ก็เลยไปฝากท้องที่เดิมๆ ที่ Maxwell Food Centre
การเดินทาง : MRT Chinatown Exit A ส่วนเรามาด้วยรถเมล์เช่นเคยลงป้าย New Bridge Ctr
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8940edc2b2f7b5f80e061.jpg)
Buddha Tooth Relic Temple วัดพระเขี้ยวแก้วของสิงคโปร์ ที่รอบนี้เราไม่ได้แวะเข้าไปด้านใน
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8941adc2b2f7b5f80e062.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb89447dc2b2f7b5f80e065.jpg)
Keppel Bay ย่านนี้จะเป็นย่านที่พักอีกที่ โดยเป็นคอนโดหรูริมแม่น้ำ (Corals at Keppel Bay) และท่าจอดและบริการให้เช่าเรือ สามารถเดินข้ามสะพานไปยังเกาะ Keppel ซึ่งเป็นที่ตั้งร้านอาหารและสวนสาธารณะสำหรับพักผ่อนและออกกำลังกาย
การเดินทาง : MRT HarbourFront Exit B ส่วนถ้าใครนั่งรถเมล์แบบเราสามารถมาลงได้ที่ป้าย Caribbean at Keppel Bay
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8949298b0eb7b67f1476b.jpg)
กับมุมถ่ายรูปอาคารสูงทรงผลึกโค้งเรียงกันสามแท่งออกแบบโดย Daniel Libeskind สถาปนิกชื่อดังชาวโปแลนด์–อเมริกัน กับภาพสะท้อนของตึกบนพื้นน้ำ กับบรรยากาศช่วงเวลาพระอาทิตย์ตกดิน
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb8949fdc2b2f7b5f80e066.jpg)
![](https://th.readme.me/f/23888/5cb894acdc2b2f7b5f80e067.jpg)
Haji Lane ปิดท้ายค่ำคืนก่อนเดินทางกลับในวันรุ่งขึ้นกับย่านฮิปๆ Haji Lane ที่ไม่ไกลจากที่พัก จริงๆ เพราะเราออกมาเดินหาร้านน้ำผลไม้เย็นๆ เพราะความร้อนที่สะสมมาทั้งวัน เลยใช้เวลาที่เหลือเดินชมบรรยากาศตึกสไลต์โคโลเนีย ที่กลางวันจะเป็นร้านเสื้อผ้า และเครื่องประดับของวัยรุ่น และตอนกลางคืนจะเปลี่ยนโฉมเป็นผับนั่งเล่นสไตล์อินดี้ และร้านนั่งดื่มชิวๆ
"Good bye and see you again"
"Good bye and see you again"
สิงคโปร์ยังคงเป็นประเทศที่เดินทางสะดวก และมีอะไรน่าสนใจอยู่เสมอ ถ้ามีโอกาสเราคงได้เจอกันอีกครั้ง แล้วพบกันใหม่
ติดตามที่กินที่เที่ยวกับเราได้ที่
0 ความคิดเห็น