พาเที่ยวมิวเซียมสยาม (Museum Siam)
มิวเซียมสยาม (Museum Siam)
ตั้งอยู่ที่เลขที่ 4 ถนนสนามไชย พระบรมมหาราชวัง เขตพระนคร กรุงเทพมหานคร
พิพิธภัณฑ์การเรียนรู้ที่มีการจัดแสดงทั้งนิทรรศการถาวร นิทรรศการหมุนเวียน และกิจกรรมเวิร์คช้อป
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cb40c5fa8e507c812b22.jpg)
อาคารสีเหลืองที่เป็นที่จัดแสดงนิทรรศการ เคยเป็นอาคารของกระทรวงพาณิชย์มาก่อน ก่อนที่กระทรวงพาณิชย์จะย้ายไปที่ย่านสนามบินน้ำ และกลายเป็นมิวเซียมสยามในเวลาต่อมา
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cba3c5fa8e507c812b25.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cbb2c5fa8e507c812b26.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cb58c5fa8e507c812b23.jpg)
ช่วงนี้ในส่วนอาคารหลักจัดแสดงนิทรรศการถาวรชุด "ถอดรหัสไทย" จัดแสดงแยกเป็น 14 ห้อง 14 หัวข้อ มีอะไรบ้างลองไปเดินชมกัน
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cb6cc5fa8e507c812b24.jpg)
ห้อง ๑ ไทยรึเปล่า ห้องนี้จะเป็นแนวตั้งคำถามกับกรณีตัวอย่างต่างๆ ที่เป็นข้อถกเถียงกันในสังคม
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cbd0c5fa8e507c812b27.jpg)
ห้อง ๒ ไทยแปลไทย ห้องนี้จะแสดงเป็นลิ้นชัก ข้างในจะเป็นของที่นำเสนอสัญลักษณ์ความเป็นไทยในแต่ละยุคสมัย
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cbe3c5fa8e507c812b29.jpg)
ห้อง ๓ ไทยตั้งแต่เกิด นำเสนอเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์ในสมัยต่างๆ
ห้อง ๔ ไทยสถาบัน แสดงแนวคิดและภาพจำของชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์
ห้อง ๕ ไทยอลังการ จัดแสดงความงดงามของสถาปัตยกรรม และงานประณีตศิลป์ของไทย
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cbf15f45495017747d90.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc04c5fa8e507c812b2a.jpg)
ห้อง ๖ ไทยแค่ไหน ภายในจะจัดแสดงหุ่นจำลองกับเครื่องแต่งกายหลากหลายแบบ พร้อมป้ายอธิบายชื่อเรียกของเสื้อผ้าแต่ละชุด
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc11c5fa8e507c812b2b.jpg)
ห้อง ๗ ไทย Only ห้องนี้รวบรวมข้าวของเครื่องใช้ หรือสิ่งที่สร้างสรรขึ้นมาเพื่อใช้ที่เราเห็นได้ในชีวิตประจำวัน ที่เห็นแล้วนี่มันมีแต่ที่ไทยจริงๆ
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc1d5f45495017747d91.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc335f45495017747d92.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc41c5fa8e507c812b2d.jpg)
ห้อง ๘ ไทย Inter ห้องนี้จะนำเสนอความเป็นไทยผ่านสิ่งของต่างๆ ในสายตาของชาวต่างชาติ เทียบกับชาวไทย เป็นตู้แสดงเปรียบเทียบของแต่ละอย่าง แบบไทยเสนอ กับเทศสนอง
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc4dc5fa8e507c812b2e.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc64c5fa8e507c812b2f.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc72c5fa8e507c812b30.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc94c5fa8e507c812b32.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cc87c5fa8e507c812b31.jpg)
ห้อง ๙ ไทยวิทยา จำลองห้องเรียนใน 4 ยุค 4 สมัย
ห้อง ๑๐ ไทยชิม เรียนรู้ที่มาของอาหารไทยขึ้นชื่อต่างๆ และเมนูอาหารไทยที่มีชื่อต่างประเทศ
ห้อง ๑๑ ไทยโคตรดี นำเสนอความเป็นไทยที่ได้รับอิทธิพลมาจากวัฒนธรรมอื่นๆ
ห้อง ๑๒ ไทยเชื่อ รวมรวมสิ่งของที่คนไทยเคารพบูชา ภาพถ่ายพิธีบวงสรวง กิจกรรม และสิ่งของที่เกิดจากความเชื่อของคนไทย
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cca7c5fa8e507c812b34.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cca6c5fa8e507c812b33.jpg)
ห้อง ๑๓ ไทยประเพณี ห้องนี้จะเป็นภาพจิ๊กซออยู่ภายในกล่อง ให้สามารถมาร่วมสนุกต่อจิ๊กซอพร้อมได้ความรู้เกี่ยวกับประเพณี และเทศกาลของไทย
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35ccd05f45495017747d93.jpg)
ห้อง ๑๔ ไทยแชะ ห้องนี้นำเสนอภาพถ่าย หลักฐานความเป็นไทยที่ถูกถ่ายเก็บไว้ แถมห้องนี้ยังมีชุด และเครื่องประดับให้ผู้เข้าชมแต่งตัวและถ่ายภาพกับฉากที่จัดไว้ได้อย่างเต็มที่
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35ccddc5fa8e507c812b35.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35ccedc5fa8e507c812b36.jpg)
สำหรับนิทรรศการชุดถอดรหัสไทย จัดแสดงยาวๆ ไปจนถึง 31 ธันวาคม 2563 เปิดให้เข้าชมเวลา 10.00 - 18.00 น. (ยกเว้นวันจันทร์)
ค่าเข้าชม
- คนไทย 100 บาท
- ต่างชาติ 200 บาท
- วันหยุดนักขัตฤกษ์เข้าชมฟรี (เราเข้ามาชมช่วงอาสาฬหบูชาพอดี)
- เวลา 16.00 - 18.00 น. ของวันทำการเข้าชมฟรี
นอกจากนี้ภายในพิพิธภัณฑ์ยังมีห้องขายของที่ระลึกอีกด้วยนะคะ รวมถึงมีตู้ปั๊มเหรียญที่ระลึกในราคา 20 บาท มีหลายลายให้เลือก
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cd06c5fa8e507c812b38.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35ccfbc5fa8e507c812b37.jpg)
นอกจากอาคารหลักที่จัดแสดงนิทรรศการถาวรแล้ว ภายในบริเวณยังมีห้องสำหรับจัดแสดงนิทรรศการหมุนเวียน ซึ่งสามารถเช็คได้ในเว็บไซต์และเข้าชมได้ฟรี
เอลเลฟิน
ถ้าแวะมามิวเซียมสยามแล้วไม่รู้จะรับประทานอาหารที่ไหน ภายในมิวเซียมมีร้านอาหารเอลเลฟินมาเปิดให้บริการทั้งอาหารไทย ขนมและน้ำ ไม่ต้องออกไปไหนไกล
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cd18c5fa8e507c812b39.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cdc8c5fa8e507c812b3b.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cdc9c5fa8e507c812b3c.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cdda5f45495017747d97.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cdda5f45495017747d96.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cde95f45495017747d98.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cdf95f45495017747d9b.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35cdf95f45495017747d9a.jpg)
![](https://th.readme.me/f/25738/5d35ce17c5fa8e507c812b3e.jpg)
การเดินทางมามิวเซียมสยาม
รถยนต์ส่วนตัว มิวเซียมสยามตั้งอยู่บนถนนสนามไชย มีที่จอดรถให้
รถประจำทาง สาย 3, 6, 9, 12, 32, 44, 47, 53, 82, 524 ลงแล้วเดินต่ออีกเล็กน้อย
เรือ ลงที่ท่าเรือราชินี หรือ ท่าเตียน แล้วเดินต่ออีกเล็กน้อย
รถไฟฟ้าใต้ดิน สถานีสนามไชย สถานีรถไฟฟ้าใต้ดินที่สวยที่สุดกำลังจะเปิดทดลองให้ใช้บริการ 29 กรกฎาคมนี้ ขึ้นจากสถานีจะถึงมิวเซียมเลย
ข้อมูลเพิ่มเติม www.museumsiam.org
ถ้าหากถูกใจกด like กด share และติดตามที่กินที่เที่ยวกับเราได้ที่นี่นะคะ
0 ความคิดเห็น